gawk 3.1.4l - en to vi translation catalogue (382 entries)

en: 	# -- main --
vi: 	# -- main --
    (chính)

en: 	# BEGIN block(s)
vi: 	# khối BEGIN (bắt đầu)

en: 	# END block(s)
vi: 	# khối END (kết thức)

en: 	# Rule(s)
vi: 	# Quy tắc

en: 	# gawk profile, created %s
vi: 	# tiểu sở sơ lược gawk, được tạo %s

en: 	-F fs			--field-separator=fs
vi: 	-F fs			--field-separator=fs		điều phân cách trườngs

en: 	-W compat		--compat
vi: 	-W compat		--compat
    (compat là viết tắt cho compatible: tương thích)

en: 	-W copyleft		--copyleft
vi: 	-W copyleft		--copyleft
    (sao chép trái)

en: 	-W copyright		--copyright
vi: 	-W copyright		--copyright
    (sao chép phải hoặc bản quyền)

en: 	-W dump-variables[=file]	--dump-variables[=file]
vi: 	-W dump-variables[=tập_tin]	--dump-variables[=tập_tin]
    (đổ các biến)

en: 	-W gen-po		--gen-po
vi: 	-W gen-po		--gen-po
    (gen là viết tắt cho generate: tạo ra)

en: 	-W help			--help
vi: 	-W help			--help
    (trợ giúp)

en: 	-W lint-old		--lint-old
vi: 	-W lint-old		--lint-old
    (old: cũ)

en: 	-W lint[=fatal]		--lint[=fatal]
vi: 	-W lint[=fatal]		--lint[=fatal]
    (l? int là viết tắt cho integer: số nguyên
    fatal: nghiêm trọng)

en: 	-W non-decimal-data	--non-decimal-data
vi: 	-W non-decimal-data	--non-decimal-data
    (dữ liệu không phải thập phân)

en: 	-W nostalgia		--nostalgia
vi: 	-W nostalgia		--nostalgia
    (nỗi luyến tiếc quá khứ)

en: 	-W parsedebug		--parsedebug
vi: 	-W parsedebug		--parsedebug
    (parse: phân tách
    debug: gỡ lỗi)

en: 	-W profile[=file]	--profile[=file]
vi: 	-W profile[=tập_tin]	--profile[=tập_tin]
    (profile: tiểu sử sơ lược)

en: 	-W re-interval		--re-interval
vi: 	-W re-interval		--re-interval
    (re-[động từ]: [làm] lại
    interval: thời gian giữa hai lúc)

en: 	-W source=program-text	--source=program-text
vi: 	-W source=program-text	--source=program-text
    (source: nguồn
    program-text: các văn bản trong chương trình)

en: 	-W traditional		--traditional
vi: 	-W traditional		--traditional
    (truyền thống)

en: 	-W usage		--usage
vi: 	-W usage		--usage
    (cách sử dụng)

en: 	-W version		--version
vi: 	-W version		--version
    (phiên bản)

en: 	-f progfile		--file=progfile
vi: 	-f tập_tin_chương_trình		--tập_tin=tập_tin_chương_trình

en: 	-v var=val		--assign=var=val
vi: 	-v var=val		--assign=var=val
    (var là viết tắt cho variable: biến
    val là viết tắt cho value: giá trị
    assign: gán)

en: 
    	# Function Call Stack:
vi: 
    	# Đống gọi chức năng:

en: 
    	# Functions, listed alphabetically
vi: 
    	# Các chức năng theo thứ tự abc

en: 
    To report bugs, see node `Bugs' in `gawk.info', which is
    section `Reporting Problems and Bugs' in the printed version.
vi: 
    Để thông báo lỗi, hãy xem phần «Bugs» (Lỗi) trong tập tin «gawk.info»
    trong phần «Reporting Problems and Bugs» (thông báo vấn đề và lỗi)
    trong bản in.

en: # this is a dynamically loaded extension function
vi: # đây là một chức năng mở rộng được tải một cách động

en: # treated internally as `delete'
vi: # được xử lý nội bộ là «xóa bỏ»

en: %d is invalid as number of arguments for %s
vi: «%d» không hợp lệ là số đối số cho «%s»

en: %s %s `%s': could not set close-on-exec: (fcntl: %s)
vi: %s %s «%s»: không lập được «close-on-exec» (đóng một khi thực hiện) (fcntl: %s)

en: %s blocks must have an action part
vi: Mọi khối «%s» phải có một phần là hành động

en: %s third parameter is not a changeable object
vi: tham số thứ ba «%s» không phải là một đối tượng có thể thay đổi

en: %s to "%s" failed (%s)
vi: %s đến «%s» thất bại (%s)

en: %s: %d: tawk regex modifier `/.../%c' doesn't work in gawk
vi: %s: %d: điều sửa đổi biểu thức chính quy tawk «/.../%c» không hoạt động trong trình gawk

en: %s: `%s' argument to `-v' not in `var=value' form
vi: %s: đối số «%s» với «-v» không phải có dạng «biến=giá_trị»

en: %s: array_ref to %s
vi: %s: «array_ref» (mảng tham chiếu) đến «%s»

en: %s: close failed (%s)
vi: %s: đóng thất bại (%s)

en: %s: empty (null)
vi: %s: rỗng (vô giá trị)

en: %s: empty (zero)
vi: %s: rỗng (số không)

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: không cho phép tùy chọn «-- %c»

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ «-- %c»

en: %s: is parameter
vi: %s: là tham số

en: %s: option `%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn «%c%s» không cho phép đối số

en: %s: option `%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn «%s» là mơ hồ

en: %s: option `%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn «%s» cần đến đối số

en: %s: option `--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn «--%s» không cho phép đối số

en: %s: option `-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn «-W %s» không cho phép đối số

en: %s: option `-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn «-W %s» là mơ hồ

en: %s: option `-W %s' unrecognized, ignored
vi: %s: tùy chọn «-W %s» không được nhận diện nên bị bỏ qua

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần đến đối số «-- %c»

en: %s: string literal as last arg of substitute has no effect
vi: %s: khi đối số cuối cùng của thay thế, hằng mã nguồn chuỗi không có tác dụng

en: %s: table_size = %d, array_size = %d
vi: %s: cỡ_bảng = %d, cỡ_mảng = %d

en: %s: unrecognized option `%c%s'
vi: %s: không chấp nhận tùy chọn «%c%s»

en: %s: unrecognized option `--%s'
vi: %s: không chấp nhận tùy chọn «--%s»

en: -Ft does not set FS to tab in POSIX awk
vi: -Ft không lập FS là tab trong awk POSIX

en: -m option usage: `-m[fr] nnn'
vi: cách sử dụng tùy chọn «-m»: «-m[fr] nnn»

en: /inet/raw client not ready yet, sorry
vi: tiếc là trình khách «/inet/raw» chưa sẵn sàng

en: /inet/raw server not ready yet, sorry
vi: tiếc là trình phục vụ «/inet/raw» chưa sẵn sàng

en: Copyright (C) 1989, 1991-%d Free Software Foundation.
    
    This program is free software; you can redistribute it and/or modify
    it under the terms of the GNU General Public License as published by
    the Free Software Foundation; either version 2 of the License, or
    (at your option) any later version.
vi: Bản quyền © 1989, 1991-%d Tổ chức Phần mềm Tự do.
    
    Chương trình này là phần mềm tự do; bạn có thể phân phối lại nó
    và/hay sửa đổi nó với điều kiện của Quyền Công Chung GNU (GPL)
    như do Tổ chức Phần mềm Tự do xuất bản, hoặc phiên bản 2
    của Quyền ấy, hoặc (tùy chọn) bất cứ phiên bản sau nào.

en: Duplicate `default' detected in switch body
vi: Đã phát hiện «mặc định» trùng trong nội dung câu chuyển đổi nhánh

en: Examples:
    	gawk '{ sum += $1 }; END { print sum }' file
    	gawk -F: '{ print $1 }' /etc/passwd
vi: Thí dụ:
    	gawk '{ sum += $1 }; END { print sum }' file
    	gawk -F: '{ print $1 }' /etc/passwd

en: Invalid back reference
vi: Tham chiếu trở lại không hợp lệ

en: Invalid character class name
vi: Tên hạng ký tự không hợp lệ

en: Invalid collation character
vi: Ký tự đối chiếu không hợp lệ

en: Invalid content of \{\}
vi: Nội dụng «\{\}» không hợp lệ

en: Invalid preceding regular expression
vi: Biểu thức chính quy đi trước không hợp lệ

en: Invalid range end
vi: Kết thức miền không hợp lệ

en: Invalid regular expression
vi: Biểu thức chính quy không hợp lệ

en: Memory exhausted
vi: Hết bộ nhớ rồi

en: NF set to negative value
vi: đã lập «NF» là giá trị âm

en: No match
vi: Không khớp với gì

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy đi trước

en: Operation Not Supported
vi: Không hỗ trợ thao tác ấy

en: POSIX does not allow `%s'
vi: POSIX không cho phép «%s»

en: POSIX does not allow `\x' escapes
vi: POSIX không cho phép điều thoát «\x»

en: POSIX does not allow operator `**'
vi: POSIX không cho phép toán tử «**»

en: POSIX does not allow operator `**='
vi: POSIX không cho phép toán tử «**=»

en: POSIX options:		GNU long options:
vi: tùy chọn POSIX:		tùy chọn dài GNU:

en: Premature end of regular expression
vi: Kết thức quá sớm của biểu thức chính quy

en: Regular expression too big
vi: Biểu thức chính quy quá lớn

en: Success
vi: Thành công

en: TCP/IP communications are not supported
vi: không hỗ trợ truyền thông TCP/IP

en: This program is distributed in the hope that it will be useful,
    but WITHOUT ANY WARRANTY; without even the implied warranty of
    MERCHANTABILITY or FITNESS FOR A PARTICULAR PURPOSE.  See the
    GNU General Public License for more details.
vi: Chúng tôi phân phối chương trình này vì mong muốn nó hữu ích,
    nhưng mà KHÔNG BẢO ĐẢM GÌ CẢ, không ngay cả ngụ ý bảo đảm
    KHẢ NĂNG BÁN hoặc KHẢ NĂNG LÀM VIỆC DỨT KHOÁT.
    Hãy xem Quyền Công Chung GNU (GNU General Public Licence)
    để tìm chi tiết.

en: Trailing backslash
vi: Có xuyệc ngược theo sau

en: Unmatched ( or \(
vi: Chưa khớp «(» hay «\(»

en: Unmatched ) or \)
vi: Chưa khớp «)» hay «\)»

en: Unmatched [ or [^
vi: Chưa khớp «[» hay «[^»

en: Unmatched \{
vi: Chưa khớp «\{»

en: Usage: %s [POSIX or GNU style options] -f progfile [--] file ...
vi: Cách sử dụng: %s [tùy chọn kiểu POSIX hay GNU] -f tập_tin_chương_trình [--] tập_tin ...

en: Usage: %s [POSIX or GNU style options] [--] %cprogram%c file ...
vi: Cách sử dụng: %s [tùy chọn kiểu POSIX hay GNU] [--] %cchương_trình%c tập_tin ...

en: You should have received a copy of the GNU General Public License
    along with this program; if not, write to the Free Software
    Foundation, Inc., 51 Franklin Street, Fifth Floor, Boston, MA  02110-1301, USA.
vi: Bện nên đã nhận một bản sao của Quyền Công Chung GNU
    cũng với chương trình này; nếu không thì hãy viết cho
    Tổ chức Phần mềm Tự do:
    Free Software Foundation, Inc.,
    51 Franklin Street, Fifth Floor,
    Boston, MA  02110-1301, USA. (Mỹ)

en: [s]printf: format specifier does not have control letter
vi: [s]printf: điều ghi rõ định dạng không có chữ điều khiển

en: [s]printf: value %g is out of range for `%%%c' format
vi: [s]printf: giá trị «%g» ở ngoại phạm vị cho định dạng «%%%c»

en: ^ ran out for this one
vi: hết «^» cho điều này

en: `$' is not permitted in awk formats
vi: không cho phép «$» trong định dạng awk

en: `$' not permitted after period in format
vi: không cho phép «$» sau dấu chấm trong định dạng

en: `%s' is a Bell Labs extension
vi: «%s» là một phần mở rộng Bell Labs (Phòng thí nghiệm Bell)

en: `%s' is a built-in function, it cannot be redefined
vi: «%s» là một chức năng có sẵn nên không thể định nghĩa lái nó.

en: `%s' is a gawk extension
vi: «%s» là một phần mở rộng gawk

en: `%s' is not a legal variable name
vi: «%s» không phải là một tên biến cho phép

en: `%s' is not a variable name, looking for file `%s=%s'
vi: «%s» không phải là một tên biến nên đang tìm tập tin «%s=%s»

en: `%s' is not supported in old awk
vi: awk cũ không hỗ trợ «%s»

en: `%s' used in %s action
vi: «%s» được dùng trong hành động «%s»

en: `--posix' overrides `--traditional'
vi: tùy chọn «--posix» đè «--traditional» (truyền thống)

en: `--posix'/`--traditional' overrides `--non-decimal-data'
vi: «--posix»/«--traditional» (truyền thống) đè «--non-decimal-data» (dữ liệu không phải thập phân)

en: `-m[fr]' option irrelevant in gawk
vi: «-m[fr]» tùy chọn không thích đang trong gawk

en: `BINMODE' is a gawk extension
vi: «BINMODE» (chế độ nhị phân) là một phần mở rộng gawk

en: `FIELDWIDTHS' is a gawk extension
vi: «FIELDWIDTHS» (độ rộng trường) là một phần mở rộng gawk

en: `IGNORECASE' is a gawk extension
vi: «IGNORECASE» (bỏ qua chữ hoa/thường) là một phần mở rộng gawk

en: `L' is meaningless in awk formats; ignored
vi: chữ «L» không có nghĩa trong định dạng awk nên bị bỏ qua

en: `L' is not permitted in POSIX awk formats
vi: không cho phép chữ «L» trong định dạng awk POSIX

en: `break' outside a loop is not allowed
vi: không cho phép «break» (ngắt) ở ngoại một vòng lặp

en: `break' outside a loop is not portable
vi: không thể mang «break» (ngắt) ở ngoại một vòng lặp

en: `continue' outside a loop is not allowed
vi: không cho phép «continue» (tiếp tục) ở ngoại một vòng lặp

en: `continue' outside a loop is not portable
vi: không thể mang «continue» (tiếp tục) ở ngoại một vòng lặp

en: `delete array' is a gawk extension
vi: «delete array» (xóa bỏ mảng) là một phần mở rộng gawk

en: `delete(array)' is a non-portable tawk extension
vi: «delete array» (xóa bỏ mảng) là một phần mở rộng tawk không thể mang

en: `extension' is a gawk extension
vi: «extension» là một phần mở rộng gawk

en: `goto' considered harmful!
vi: đã thấy là «goto» gây tai hại

en: `h' is meaningless in awk formats; ignored
vi: chữ «h» không có nghĩa trong định dạng awk nên bị bỏ qua

en: `h' is not permitted in POSIX awk formats
vi: không cho phép chữ «h» trong định dạng awk POSIX

en: `l' is meaningless in awk formats; ignored
vi: chữ «l» không có nghĩa trong định dạng awk nên bị bỏ qua

en: `l' is not permitted in POSIX awk formats
vi: không cho phép chữ «l» trong định dạng awk POSIX

en: `next' cannot be called from a BEGIN rule
vi: không gọi được «next» (kế tiếp) từ một quy tắc «BEGIN» (bắt đầu)

en: `next' cannot be called from an END rule
vi: không gọi được «next» (kế tiếp) từ một quy tắc «END» kết thức)

en: `nextfile' cannot be called from a BEGIN rule
vi: không gọi được «nextfile» (tập tin kế tiếp) từ một quy tắc «BEGIN» (bắt đầu)

en: `nextfile' cannot be called from an END rule
vi: không gọi được «nextfile» (tập tin kế tiếp) từ một quy tắc «END» kết thức)

en: `nextfile' is a gawk extension
vi: «nextfile» (tập tin kế tiếp) là một phần mở rộng gawk

en: `return' used outside function context
vi: đã dùng «return» (trở về) ở ngoại ngữ cảnh chức năng

en: `|&' not supported
vi: không hỗ trợ «|&»

en: and(%lf, %lf): fractional values will be truncated
vi: and(%lf, %lf): (và) giá trị thuộc phân số thì sẽ bị cắt xén

en: and(%lf, %lf): negative values will give strange results
vi: and(%lf, %lf): (và) giá trị âm thì sẽ gây ra kết quả lạ

en: and: received non-numeric first argument
vi: and: (và) đã nhận đối số đầu không phải thuộc số

en: and: received non-numeric second argument
vi: and: (và) đã nhận đối số thứ hai không phải thuộc số

en: arg count %ld greater than total number of supplied arguments
vi: số đếm đối số «%ld» lớn hơn tổng số đối số được cung cấp

en: arg count with `$' must be > 0
vi: khi dùng «$» thì số đếm đối số phải là >0

en: assignment is not allowed to result of builtin function
vi: không cho phép gán cho kết quả của chức năng «builtin» (có sẵn)

en: assignment used in conditional context
vi: đã dùng điều gán trong ngữ cảnh chỉ điều kiện

en: atan2: received non-numeric first argument
vi: atan2: đã nhận đối số đầu không phải thuộc số

en: atan2: received non-numeric second argument
vi: atan2: đã nhận đối số thứ hai không phải thuộc số

en: attempt to access field %d
vi: cố truy cập trường «%d»

en: attempt to field reference from non-numeric value
vi: cố tham chiếu trường từ giá trị không thuộc số

en: attempt to reference from null string
vi: cố tham chiếu từ chuỗi vô giá trị

en: attempt to use array `%s' in a scalar context
vi: cố dùng mảng «%s» trong một ngữ cảnh vô hướng

en: attempt to use function `%s' as an array
vi: cố dùng chức năng «%s» là một mảng

en: attempt to use scalar `%s' as array
vi: cố dùng điều cô hướng «%s» là mảng

en: attempt to use scalar parameter `%s' as an array
vi: cố dùng tham số vô hướng «%s» là một mảng

en: backslash at end of string
vi: xuyệc ngoặc tại kết thức chuỗi

en: backslash not last character on line
vi: xuyệc ngược không phải là ký tự cuối cùng trên dòng

en: bad `%sFMT' specification `%s'
vi: điều ghi rõ «%s» «%sFMT» sai

en: buffer overflow in genflags2str
vi: vùng đệm vượt quá trong «genflags2str» (tạo ra cờ đến chuỗi)

en: call of `length' without parentheses is deprecated by POSIX
vi: POSIX phản đối lời gọi «length» (độ dài) không có ngoặc

en: call of `length' without parentheses is not portable
vi: không thể mang lời gọi «length» (độ dài) không có ngoặc

en: can't convert string to float
vi: không thể chuyển đổi chuỗi sang điều lơ lửng

en: can't open pipe `%s' for input (%s)
vi: không mở được ống dẫn «%s» để gõ (%s)

en: can't open pipe `%s' for output (%s)
vi: không mở được ống dẫn «%s» để xuất (%s)

en: can't open source file `%s' for reading (%s)
vi: không mở được tập tin nguồn «%s» để đọc (%s)

en: can't open two way pipe `%s' for input/output (%s)
vi: không mở được ống dẫn hai chiều «%s» để gõ/xuất (%s)

en: can't open two way socket `%s' for input/output (%s)
vi: không mở được ổ cắm hai chiều «%s» để gõ/xuất (%s)

en: can't read sourcefile `%s' (%s)
vi: không đọc được tập tin nguồn «%s» (%s)

en: can't redirect from `%s' (%s)
vi: không thể chuyển hướng từ «%s» (%s)

en: can't redirect to `%s' (%s)
vi: không thể chuyển hướng đến «%s» (%s)

en: can't set binary mode on stderr (%s)
vi: không lập được chế độ nhị phân trên thiết bị lỗi chuẩn (%s)

en: can't set binary mode on stdin (%s)
vi: không lập được chế độ nhị phân trên thiết bị gõ chuẩn (%s)

en: can't set binary mode on stdout (%s)
vi: không lập được chế độ nhị phân trên thiết bị xuất chuẩn (%s)

en: can't use function name `%s' as variable or array
vi: không thể dùng tên chức năng «%s» với là biến hay mảng

en: cannot create child process for `%s' (fork: %s)
vi: không tạo được tiến trình con cho «%s» (fork: %s)

en: cannot open file `%s' for reading (%s)
vi: không mở được tập tin «%s» để ghi (%s)

en: cannot open pipe `%s' (%s)
vi: không mở được «%s» (%s)

en: close of `%s' failed (%s).
vi: đóng «%s» thất bại (%s)

en: close of fd %d (`%s') failed (%s)
vi: đóng «fd %d» («%s») thất bại (%s)

en: close of master pty failed (%s)
vi: đóng pty cái thất bại (%s)

en: close of pipe failed (%s)
vi: đóng ống dẫn thất bại (%s)

en: close of redirection that was never opened
vi: đã đóng điều chuyển hướng chưa mở

en: close of slave pty failed (%s)
vi: đóng điều phụ thất bại (%s)

en: close of stdin in child failed (%s)
vi: đóng thiết bị gõ chuẩn trong tiến trình con thất bại (%s)

en: close of stdout in child failed (%s)
vi: đóng thiết bị xuất chuẩn trong tiến trình con thất bại (%s)

en: close: `%.*s' is not an open file, pipe or co-process
vi: close: (đóng) «%.*s» không phải là một tập tin đang mở, một ống dẫn hay tiến trình với nhau

en: close: redirection `%s' not opened with `|&', second argument ignored
vi: close: (đóng) điều chuyển hướng «%s» không do «|&» mở nên đối số thứ hai bị bỏ qua

en: close: second argument is a gawk extension
vi: close: (đóng) đối số thứ hai là phần mở rộng gawk

en: close: second argument must be `to' or `from'
vi: close: (đóng) đối số thứ hai phải là «to» (đến) hay «from» (từ)

en: cmd. line:
vi: dòng lệnh:

en: co-process flush of pipe to `%s' failed (%s).
vi: xóa sạch ống dẫn đồng tiến trình đến «%s» thất bại (%s)

en: compl(%lf): fractional value will be truncated
vi: compl(%lf): (biên dịch) giá trị thuộc phân số thì sẽ bị cắt xén

en: compl(%lf): negative value will give strange results
vi: compl(%lf): (biên dịch) giá trị âm thì sẽ gây ra kết quả lạ

en: compl: received non-numeric argument
vi: compl: (biên dịch) đã nhận đối số không phải thuộc số

en: concatenation: side effects in one expression have changed the length of another!
vi: concatenation: (nối chuỗi) hiệu ứng khác trong một biểu thức nào đó đã thay đổi độ dài của một biểu thức khác.

en: cos: received non-numeric argument
vi: cos: đã nhận đối số không phải thuộc số

en: could not allocate more input memory
vi: không thể cấp phát bộ nhớ gõ nhiều hơn

en: could not find groups: %s
vi: không tìm được nhóm: %s

en: could not open `%s' for writing (%s)
vi: không mở được «%s» để ghi (%s)

en: could not open `%s' for writing: %s
vi: không mở được «%s» để ghi: %s

en: could not open `%s', mode `%s'
vi: không mở được «%s», chế độ «%s»

en: could not pre-open /dev/null for fd %d
vi: không mở được «/dev/null» trước cho «fd %d»

en: data file `%s' is empty
vi: tập tin dữ liệu «%s» là rỗng

en: dcgettext: `%s' is not a valid locale category
vi: dcgettext: «%s» không phải là một phân loại miền địa phương hợp lệ

en: delete: index `%s' not in array `%s'
vi: delete: (xóa bỏ) số chỉ mục «%s» không phải trong mảng «%s»

en: division by zero attempted
vi: cố chia cho số không

en: division by zero attempted in `%%'
vi: cố chia cho số không trong «%%»

en: division by zero attempted in `%%='
vi: cố chia cho số không trong «%%=»

en: division by zero attempted in `/='
vi: cố chia cho số không trong «/=»

en: duplicate case values in switch body: %s
vi: giá trị trường hợp trùng trong nội dung câu chuyển đổi nhánh: %s

en: each rule must have a pattern or an action part
vi: Mọi quy tắc phải có một mẫu hoặc một phần là hành động

en: empty argument to `--source' ignored
vi: đối số rỗng tới «--source» (nguồn) bị bỏ qua

en: empty program text on command line
vi: chữ chương trình rỗng trên dòng lệnh

en: environment variable `POSIXLY_CORRECT' set: turning on `--posix'
vi: đã lập biến môi trường «POSIXLY_CORRECT» (đúng cách POSIX) thì đang bật tùy chọn «--posix»

en: error reading input file `%s': %s
vi: gặp lỗi khi đọc tập tin gõ «%s»: %s

en: error writing standard error (%s)
vi: gặp lỗi khi ghi thiết bị lỗi chuẩn (%s)

en: error writing standard output (%s)
vi: gặp lỗi khi ghi thiết bị xụất chuẩn (%s)

en: error:
vi: lỗi:

en: escape sequence `\%c' treated as plain `%c'
vi: dây thoát «\%c» được xử lý là «%c» giản dị

en: exp: argument %g is out of range
vi: exp: đối số «%g» ở ngoại phạm vị

en: exp: received non-numeric argument
vi: exp: đã nhận đối số không phải thuộc số

en: expression for `%s' redirection has null string value
vi: biểu thức cho điều chuyển hướng «%s» có giá trị chuỗi vô giá trị

en: expression in `%s' redirection only has numeric value
vi: biểu thức trong điều chuyển hướng «%s» chỉ có giá trị thuộc số

en: extension: can't redefine function `%s'
vi: extension: (phần mở rộng) không thể định nghĩa lại chức nắng «%s»

en: extension: can't use gawk built-in `%s' as function name
vi: extension: (phần mở rộng) không thể dùng «%s» có sẵn gawk là tên chức năng

en: extension: cannot open `%s' (%s)
vi: extension: (phần mở rộng) không mở được «%s» (%s)

en: extension: function `%s' already defined
vi: extension: (phần mở rộng) đã định nghĩa chức năng «%s» rồi

en: extension: function name `%s' previously defined
vi: extension: (phần mở rộng) tên chức năng «%s» được định nghĩa trước

en: extension: illegal character `%c' in function name `%s'
vi: extension: (phần mở rộng) không cho phép ký tự «%c» trong tên chức năng «%s»

en: extension: library `%s': cannot call function `%s' (%s)
vi: extension: (phần mở rộng) thư viên «%s»: không gọi được chức năng «%s» (%s)

en: extension: missing function name
vi: extension: (phần mở rộng) thiếu tên chức năng

en: failure status (%d) on file close of `%s' (%s)
vi: trạng thái thất bại (%d) khi đóng tập tin «%s» (%s)

en: failure status (%d) on pipe close of `%s' (%s)
vi: trạng thái thất bại (%d) khi đóng ống dẫn «%s» (%s)

en: fatal error: internal error
vi: lỗi  nghiêm trọng: lỗi nội bộ

en: fatal:
vi: nghiêm trọng:

en: fflush: `%s' is not an open file, pipe or co-process
vi: fflush: «%s» không phải là một tập tin đã mở, một ống dẫn hay một đồng tiến trình

en: fflush: cannot flush: file `%s' opened for reading, not writing
vi: fflush: không thể xóa sạch: tập tin «%s» được mở để đọc, không phải để ghi

en: fflush: cannot flush: pipe `%s' opened for reading, not writing
vi: fflush: không thể xóa sạch: ống dẫn «%s» được mở để đọc, không phải để ghi

en: file `%s' is a directory
vi: tập tin «%s» là một thư mục

en: file flush of `%s' failed (%s).
vi: xóa sạch tập tin «%s» thất bại (%s)

en: filename `%s' for `%s' redirection may be result of logical expression
vi: tên tập tin «%s» cho điều chuyển hướng «%s» có lẽ là kết quả của biểu thức luận lý

en: floating point exception
vi: ngoại lệ điểm phù động

en: for loop: array `%s' changed size from %ld to %ld during loop execution
vi: for loop: (cho vòng lặp) mảng «%s» đã thay đổi kích thước từ «%ld» đến «%ld» trong khi thực hiện vòng lặp

en: from %s
vi: từ %s

en: function `%s' called but never defined
vi: chức năng «%s» được gọi nhưng mà chưa định nghĩa

en: function `%s' called with more arguments than declared
vi: đã gọi chức năng «%s» với nhiều đối số hơn được tuyên bố

en: function `%s' called with space between name and `(',
    or used as a variable or an array
vi: chức năng «%s» được gọi khi có dấu cách giữa tên và «(»
    hoặc được dùng là một biến hay là một mảng

en: function `%s' defined but never called
vi: chức năng «%s» được định nghĩa nhưng mà chưa gọi

en: function `%s' defined to take no more than %d argument(s)
vi: chức năng «%s» được định nghĩa để chấp nhận nhiều nhất «%d» đối số

en: function `%s' not defined
vi: chưa định nghĩa chức năng «%s»

en: function `%s': argument #%d: attempt to use array as a scalar
vi: chức năng «%s»: đối số «#%d»: cố dùng mảng là một điều vô hướng

en: function `%s': argument #%d: attempt to use scalar as an array
vi: chức năng «%s»: đối số «#%d»: cố dùng điều vô hướng là một mảng

en: function `%s': can't use function name as parameter name
vi: chức năng «%s»: không dùng được tên chức năng là tên tham số

en: function `%s': missing argument #%d
vi: chức năng «%s» thiếu đối số «#%d»

en: function `%s': parameter #%d, `%s', duplicates parameter #%d
vi: chức năng «%s»: tham số «#%d», «%s», nhân đôi tham số «#%d»

en: function `%s': parameter `%s' shadows global variable
vi: chức năng «%s»: tham số «%s» che biến toàn cục

en: function name `%s' previously defined
vi: tên chức năng «%s» được định nghĩa trước

en: gawk is a pattern scanning and processing language.
    By default it reads standard input and writes standard output.
vi: gawk là một ngôn ngữ quét mẫu và xử lý.
    Mặc định là nó đọc từ thiết bị gõ chuẩn và ghi vào thiết bị xuất chuẩn.

en: gensub: third argument of 0 treated as 1
vi: gensub: (tạo điều con) đối số thứ ba là «0» thì được xử lý là «1»

en: illegal type (%s) in tree_eval
vi: không cho phép kiểu (%s) trong «tree_eval» (ước lượng cây)

en: index: received non-string first argument
vi: index: (số chỉ mục) đã nhận đối số đầu không phải là chuỗi

en: index: received non-string second argument
vi: index: (số chỉ mục) đã nhận đối số thứ hai không phải là chuỗi

en: int: received non-numeric argument
vi: int: (số nguyên) đã nhận đối số không phải thuộc số

en: internal error: %s with null vname
vi: lỗi nội bộ: «%s» với vname (tên biến) vô giá trị

en: invalid FIELDWIDTHS value, near `%s'
vi: Giá trị «FIELDWIDTHS» (độ rộng trường) không hợp lệ, gần «%s»

en: invalid char '%c' in expression
vi: có một ký tự không hợp lệ «%c» trong biểu thức

en: invalid subscript expression
vi: biểu thức in thấp không hợp lệ

en: invalid tree type %s in redirect()
vi: kiểu cây không hợp lệ «%s» trong «redirect()»

en: length: received non-string argument
vi: length: (độ dài) đã nhận đối số không phải chuỗi

en: local port invalid in `%s'
vi: trong «%s» cổng địa phương không hợp lệ

en: log: received negative argument %g
vi: log: (bản ghi) đã nhận đối số âm «%g»

en: log: received non-numeric argument
vi: log: (bản ghi) đã nhận đối số không phải thuộc số

en: lshift(%lf, %lf): fractional values will be truncated
vi: lshift(%lf, %lf): giá trị thuộc phân số thì sẽ bị cắt xén

en: lshift(%lf, %lf): negative values will give strange results
vi: lshift(%lf, %lf): giá trị âm thì sẽ gây ra kết quả lạ

en: lshift(%lf, %lf): too large shift value will give strange results
vi: lshift(%lf, %lf): giá trị dịch quá lớn thì sẽ gây ra kết quả lạ

en: lshift: received non-numeric first argument
vi: lshift: (dịch trái) đã nhận đối số đầu không phải thuộc số

en: lshift: received non-numeric second argument
vi: lshift: (dịch trái) đã nhận đối số thứ hai không phải thuộc số

en: match: third argument is a gawk extension
vi: match: (khớp) đối số thứ ba là phần mở rộng gawk

en: match: third argument is not an array
vi: match: (khớp) đối số thứ ba không phải là một mảng

en: mktime: received non-string argument
vi: mktime: đã nhận đối số không phải chuỗi

en: moving pipe to stdin in child failed (dup: %s)
vi: di chuyển ống dẫn đến thiết bị gõ chuẩn thất bại trong tiến trình con (dup: %s) (nhân đôi)

en: moving pipe to stdout in child failed (dup: %s)
vi: di chuyển ống dẫn đến thiết bị xuất chuẩn thất bại trong tiến trình con (dup: %s) (nhân đôi)

en: moving slave pty to stdin in child failed (dup: %s)
vi: di chuyển điều phụ đến thiết bị gõ chuẩn thất bại trong tiến trình con (dup: %s) (nhân đôi)

en: moving slave pty to stdout in child failed (dup: %s)
vi: di chuyển pty phụ đến thiết bị xuất chuẩn thất bại trong tiến trình con (dup: %s) (nhân đôi)

en: multicharacter value of `RS' is a gawk extension
vi: giá trị đa ký tự của «RS» là một phần mở rộng gawk

en: multistage two-way pipelines don't work
vi: đường ống dẫn hai chiếu đa giai đoạn không hoạt động được

en: must supply a remote hostname to `/inet'
vi: phải cung cấp một tên máy từ xa cho «/inet»

en: must supply a remote port to `/inet'
vi: phải cung cấp một cổng từ xa cho «/inet»

en: must use `count$' on all formats or none
vi: phải sử dụng «count$» hoặc với mọi định dạng hoặc không với định dạng nào

en: no (known) protocol supplied in special filename `%s'
vi: trong tên tập tin đặc biệt «%s» không cung cấp giao thức (đã biết) nào

en: no `$' supplied for positional field width or precision
vi: chưa cung cấp «$» cho độ rộng trường thuộc vị trí hoặc cho độ chính xác

en: no explicit close of co-process `%s' provided
vi: chưa cung cấp điều đóng tiến trình với nhau «%s» dứt khoát

en: no explicit close of file `%s' provided
vi: chưa cung cấp điều đóng tập tin «%s» dứt khoát

en: no explicit close of pipe `%s' provided
vi: chưa cung cấp điều đóng ống dẫn «%s» dứt khoát

en: no explicit close of socket `%s' provided
vi: chưa cung cấp điều đóng ổ cắm «%s» dứt khoát

en: no hex digits in `\x' escape sequence
vi: không có số thập lúc phân trong dây thoát «\x»

en: no pre-opened fd %d
vi: không có «fd %d» đã mở trước

en: no program text at all!
vi: không có chữ chương trình nào cả!

en: non-redirected `getline' undefined inside END action
vi: trong hành động «END» (kết thức) có «getline» (lấy dòng) không được chuyển hướng và chưa được định nghĩa.

en: not enough arguments to satisfy format string
vi: chưa có đủ đối số để đáp ứng chuỗi định dạng

en: null string for `FS' is a gawk extension
vi: chuỗi vô giá trị cho «FS» là một phần mở rộng gawk

en: old awk does not support operator `**'
vi: awk cũ không hỗ trợ toán tử «**»

en: old awk does not support operator `**='
vi: awk cũ không hỗ trợ toán tử «**=»

en: only root may use `/inet/raw'.
vi: chỉ người chủ (root) có thể sử dụng «/inet/raw» thôi

en: operator `^' is not supported in old awk
vi: awk cũ không hỗ trợ toán tử «^»

en: operator `^=' is not supported in old awk
vi: awk cũ không hỗ trợ toán tử «^=»

en: or(%lf, %lf): fractional values will be truncated
vi: or(%lf, %lf): (hoặc) giá trị thuộc phân số thì sẽ bị cắt xén

en: or(%lf, %lf): negative values will give strange results
vi: or(%lf, %lf): (hoặc) giá trị âm thì sẽ gây ra kết quả lạ

en: or: received non-numeric first argument
vi: or: (hoặc) đã nhận đối số đầu không phải thuộc số

en: or: received non-numeric second argument
vi: or: (hoặc) đã nhận đối số thứ hai không phải thuộc số

en: pipe flush of `%s' failed (%s).
vi: xóa sạch ống dẫn «%s» thất bại (%s)

en: plain `print' in BEGIN or END rule should probably be `print ""'
vi: «print» (in) giản dị trong quy tắc «BEGIN» (bắt đầu) hay «END» (kết thức) thì rất có thể nên là «print""»

en: printf: no arguments
vi: printf: không có đối số nào

en: reached system limit for open files: starting to multiplex file descriptors
vi: đã gặp giới hạn hệ thống cho tập tin đang mở nên bắt đầu phối hợp nhiều dòng điều diễn tả tâp tin

en: reason unknown
vi: không biết sao

en: reference to uninitialized argument `%s'
vi: tham chiếu đến đối số chưa khởi động «%s»

en: reference to uninitialized element `%s["%s"]'
vi: tham chiếu đến phần tử chưa khởi động «%s["%s"]»

en: reference to uninitialized field `$%d'
vi: tham chiếu đến trường chưa khởi động «$%d»

en: reference to uninitialized variable `%s'
vi: tham chiếu đến biến chưa khởi động «%s»

en: regexp constant `/%s/' looks like a C comment, but is not
vi: hằng biểu thức chính quy «/%s/» hình như một chú thích C, nhưng mà không phải

en: regexp constant `//' looks like a C++ comment, but is not
vi: hằng biểu thức chính quy «//» hình như một chú thích C, nhưng mà không phải

en: regexp constant for parameter #%d yields boolean value
vi: hằng biểu thức chính quy cho tham số «#%d» làm giá trị luận lý

en: regular expression on left of `~' or `!~' operator
vi: biểu thức chính quy bên trái toán tử «~» hay «!~»

en: regular expression on right of assignment
vi: biểu thức chính quy bên phải điều gán

en: regular expression on right of comparison
vi: biểu thức chính quy bên phải so sánh

en: remote port invalid in `%s'
vi: trong «%s» cổng từ xa không hợp lệ

en: restoring stdin in parent process failed
vi: phục hồi thiết bị gõ chuẩn trong tiến trình mẹ thất bại

en: restoring stdout in parent process failed
vi: phục hồi thiết bị xuất chuẩn trong tiến trình mẹ thất bại

en: rshift(%lf, %lf): fractional values will be truncated
vi: rshift(%lf, %lf): giá trị thuộc phân số thì sẽ bị cắt xén

en: rshift(%lf, %lf): negative values will give strange results
vi: rshift(%lf, %lf): giá trị âm thì sẽ gây ra kết quả lạ

en: rshift(%lf, %lf): too large shift value will give strange results
vi: rshift(%lf, %lf): giá trị dịch quá lớn thì sẽ gây ra kết quả lạ

en: rshift: received non-numeric first argument
vi: rshift: đã nhận đối số đầu không phải thuộc số

en: rshift: received non-numeric second argument
vi: rshift: (dịch phải) đã nhận đối số thứ hai không phải thuộc số

en: running %s setuid root may be a security problem
vi: chạy «%s» với tư cách «setuid root» thì có lẽ sẽ rủi rỏ bảo mật

en: sending profile to standard error
vi: đang gởi tiểu sở sơ lược cho thiết bị lỗi chuẩn

en: shadow_funcs() called twice!
vi: shadow_funcs() (chức năng bóng) được gọi hai lần!

en: sin: received non-numeric argument
vi: sin: đã nhận đối số không phải thuộc số

en: source file `%s' is empty
vi: tập tin nguồn «%s» là rỗng

en: source file does not end in newline
vi: tập tin nguồn không kết thức với dòng mới

en: special file name `%s' is incomplete
vi: tên tập tin đặc biệt «%s» chưa xong

en: split: null string for third arg is a gawk extension
vi: split: (chia tách) chuỗi vô giá trị cho đối số thứ ba là một phần mở rộng gawk

en: split: second argument is not an array
vi: split: (chia tách) đối số thứ hai không phải là một mảng

en: sqrt: called with negative argument %g
vi: sqrt: (căn bậc hai) đã gọi với đối số âm «%g»

en: sqrt: received non-numeric argument
vi: sqrt: (căn bậc hai) đã nhận đối số không phải thuộc số

en: srand: received non-numeric argument
vi: srand: đã nhận đối số không phải thuộc số

en: standard output
vi: thiết bị xuất chuẩn

en: statement has no effect
vi: câu không có tác dụng

en: statement may have no effect
vi: có lẽ câu sẽ không có tác dụng

en: strftime: received empty format string
vi: strftime: đã nhận chuỗi định dạng rỗng

en: strftime: received non-numeric second argument
vi: strftime: đã nhận đối số thứ hai không phải thuộc số

en: strftime: received non-string first argument
vi: strftime: đã nhận đối số đầu không phải chuỗi

en: subscript of array `%s' is null string
vi: chữ in dưới mảng «%s» là chuỗi rỗng

en: substr: length %g at start index %g exceeds length of first argument (%lu)
vi: substr: (chuỗi con) độ dài «%g» tại chỉ mục đầu «%g» thì vượt quá độ dài của đối số đầu («%lu»)

en: substr: length %g is not >= 0
vi: substr: (chuỗi con) độ dài «%g» không phải ≥0

en: substr: length %g is not >= 1
vi: substr: (chuỗi con) độ dài «%g» không phải ≥1

en: substr: length %g too big for string indexing, truncating to %g
vi: substr: (chuỗi con) độ dài «%g» quá lớn cho chỉ mục chuỗi nên cắt xén xuống «%g»

en: substr: non-integer length %g will be truncated
vi: substr: (chuỗi con) sẽ cắt xén độ dài không phải số nguyên «%g»

en: substr: non-integer start index %g will be truncated
vi: substr: (chuỗi con) sẽ cắt xén số chỉ mục không phải số nguyên «%g»

en: substr: source string is zero length
vi: substr: (chuỗi con) chuỗi nguồn có độ dài số không

en: substr: start index %g is invalid, using 1
vi: substr: (chuỗi con) số chỉ mục đầu «%g» không hợp lệ nên dùng «1»

en: substr: start index %g is past end of string
vi: substr: (chuỗi con) chỉ mục đầu «%g» sau kết thức chuỗi

en: system: received non-string argument
vi: system: (hệ thống) đã nhận đối số không phải chuỗi

en: tawk regex modifier `/.../%c' doesn't work in gawk
vi: điều sửa đổi biểu thức chính quy tawk «/.../%c» không hoạt động trong trình gawk

en: there were shadowed variables.
vi: đã có một số biến bị che

en: tolower: received non-string argument
vi: tolower: (đến thấp hơn) đã nhận đối số không phải chuỗi

en: too many arguments supplied for format string
vi: đã cung cấp quá nhiều đối số cho chuỗi định dạng

en: too many pipes or input files open
vi: quá nhiều ống dẫn hay tập tin gõ đang mở

en: toupper: received non-string argument
vi: toupper: (đến cao hơn) đã nhận đối số không phải chuỗi

en: turning off `--lint' due to assignment to `LINT'
vi: đang tắt «--lint» vì gán cho «LINT»

en: unexpected newline or end of string
vi: dòng mới hay kết thức chuỗi bất ngờ

en: unexpected type %s in prec_level
vi: gặp kiểu bất ngờ «%s» trong «prec_level» (cấp trước?)

en: unknown nodetype %d
vi: không biết kiểu nút «%d»

en: unnecessary mixing of `>' and `>>' for file `%.*s'
vi: không cần hợp «>» vào «>>» cho tập tin «%.*s»

en: unterminated regexp
vi: biểu thức chính quy chưa chấm dứt

en: unterminated regexp at end of file
vi: biểu thức chính quy chưa chấm dứt tại kết thức tập tin

en: unterminated regexp ends with `\' at end of file
vi: biểu thức chính quy chưa chấm dứt thì kết thức với «\» tại kết thức tập tin

en: unterminated string
vi: chuỗi không được chấm dứt

en: use `PROCINFO["%s"]' instead of `%s'
vi: hãy dùng «PROCINFO["%s"]» (thông tin tiến trình) thay vào «%s»

en: use `PROCINFO[...]' instead of `/dev/user'
vi: hãy dùng «PROCINFO[...]» (thông tin tiến trình) thay vào «/dev/user»

en: use of `\ #...' line continuation is not portable
vi: không thể mang khi sử dụng «\#...» để tiếp tục dòng

en: use of dcgettext(_"...") is incorrect: remove leading underscore
vi: dùng «dcgettext(_"...")» không đúng: hãy loại bỏ gạch dưới đi trước

en: use of dcngettext(_"...") is incorrect: remove leading underscore
vi: dùng «dcgettext(_"...")» không đúng: hãy loại bỏ gạch dưới đi trước

en: use of non-array as array
vi: đã dùng điều là mảng mà không phải là mảng

en: warning:
vi: cảnh báo:

en: xor(%lf, %lf): fractional values will be truncated
vi: xor(%lf, %lf): (không hoặc) giá trị thuộc phân số thì sẽ bị cắt xén

en: xor(%lf, %lf): negative values will give strange results
vi: xor(%lf, %lf): (không hoặc) giá trị âm thì sẽ gây ra kết quả lạ

en: xor: received non-numeric first argument
vi: xor: (không hoặc) đã nhận đối số đầu không phải thuộc số

en: xor: received non-numeric second argument
vi: xor: (không hoặc) đã nhận đối số thứ hai không phải thuộc số
