tar 1.19.90 - en to vi translation catalogue (516 entries)

en: 
    *This* tar defaults to:
vi: 
    tar *này* mặc định tới:

en: 
    License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    This is free software: you are free to change and redistribute it.
    There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: 
    Giấy phép GPL pb3+: Giấy phép Công cộng GNU phiên bản 3 và sau:
    <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    Đây là phần mềm tự do : bạn có quyền thay đổi và phát hành lại nó.
    KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều kiện được pháp luật cho phép.

en: 
    Report bugs to <%s>.
vi: 
    Thông báo lỗi tới <%s>.

en:   or:
vi:   hoặc:

en:  !             Spawn a subshell
vi:  !             Tạo một trình bao con

en:  ?             Print this list
vi:  ?             In ra danh sách này

en:  [OPTION...]
vi:  [TÙY CHỌN...]

en:  link to %s
vi:  liên kết tới %s

en:  n name        Give a new file name for the next (and subsequent) volume(s)
     q             Abort tar
     y or newline  Continue operation
vi:  n TÊN    Đưa ra tên tập tin mới cho (các) khối tin tiếp theo (và theo sau)
     q          Dừng tar
     y hay dòng mới	Tiếp tục lại chạy tiến trình

en:  unknown file type %s
vi:  dạng tập tin không rõ %s

en: %.*s: ARGP_HELP_FMT parameter must be positive
vi: %.*s: tham số ARGP_HELP_FMT phải là số dương

en: %.*s: ARGP_HELP_FMT parameter requires a value
vi: %.*s: tham số ARGP_HELP_FMT yêu cầu một giá trị

en: %.*s: Unknown ARGP_HELP_FMT parameter
vi: %.*s: Tham số không rõ ARGP_HELP_FMT

en: %s command failed
vi: Câu lệnh %s không thành công

en: %s is not continued on this volume
vi: %s không tiếp tục trên khối này

en: %s is possibly continued on this volume: header contains truncated name
vi: %s có thể tiếp tục trên khối tin này: phần đầu chứa tên bị cắt ngắn

en: %s is the wrong size (%s != %s + %s)
vi: %s là kích thước sai (%s != %s + %s)

en: %s: Cannot %s
vi: %s: Không thể %s

en: %s: Cannot change mode to %s
vi: %s: Không thay đổi được chế độ thành %s

en: %s: Cannot change ownership to uid %lu, gid %lu
vi: %s: Không thay đổi được quyền sở hữu thành uid %lu, gid %lu

en: %s: Cannot create symlink to %s
vi: %s: Không tạo được liên kết mềm tới %s

en: %s: Cannot extract -- file is continued from another volume
vi: %s: Không giải nén được -- tập tin tiếp tục từ khối khác

en: %s: Cannot hard link to %s
vi: %s: Không tạo được liên kết cứng tới %s

en: %s: Cannot remove
vi: %s: Không thể xóa bỏ

en: %s: Cannot rename to %s
vi: %s: Không thể đổi tên thành %s

en: %s: Cannot seek to %s
vi: %s: Không thể tìm tới %s

en: %s: Deleting %s
vi: %s: Đang xóa %s

en: %s: Directory has been renamed
vi: %s: Đã đổi tên thư mục

en: %s: Directory has been renamed from %s
vi: %s: Đã đổi tên thư mục từ %s

en: %s: Directory is new
vi: %s: Thư mục là mới

en: %s: Directory renamed before its status could be extracted
vi: %s: Đổi tên thư mục trước khi có thể giải phóng trạng thái của nó

en: %s: File removed before we read it
vi: %s: Tập tin bị xóa trước khi chúng ta đọc nó

en: %s: File shrank by %s byte | %s: File shrank by %s bytes
vi[0]: %s: Tập tin được rút ngắn %s byte

en: %s: File shrank by %s byte; padding with zeros | %s: File shrank by %s bytes; padding with zeros
vi[0]: %s: Tập tin được rút ngắn %s byte; độn vào bắng các số không

en: %s: Invalid archive format
vi: %s: Định dạng lưu trữ không đúng

en: %s: Invalid group
vi: %s: Nhóm không đúng

en: %s: Not found in archive
vi: %s: Không tìm thấy trong lưu trữ

en: %s: Not purging directory: unable to stat
vi: %s: Không làm sạch thư mục: không thể lấy trạng thái (stat)

en: %s: Omitting
vi: %s: Đang bỏ đi

en: %s: Read error at byte %s, while reading %lu byte | %s: Read error at byte %s, while reading %lu bytes
vi[0]: %s: Lỗi đọc tại byte %s, trong khi đọc %lu byte

en: %s: Required occurrence not found in archive
vi: %s: Không tìm thấy phần tử yêu cầu trong lưu trữ

en: %s: Too many arguments
vi: %s: Quá nhiều đối số

en: %s: Unexpected inconsistency when making directory
vi: %s: Sự mâu thuẫn không mong đợi khi tạo thư mục

en: %s: Unknown file type `%c', diffed as normal file
vi: %s: không rõ dạng tập tin '%c' nên khác biệt (diff) như tập tin thông thường

en: %s: Unknown file type `%c', extracted as normal file
vi: %s: Dạng tập tin không rõ '%c' nên giải nén như tập tin thông thường

en: %s: Unknown file type; file ignored
vi: %s: Không rõ dạng tập tin; tập tin bị lờ đi

en: %s: Volume label is too long (limit is %lu byte) | %s: Volume label is too long (limit is %lu bytes)
vi[0]: %s: Nhãn khối quá dài (giới hạn là %lu byte)

en: %s: Warning: Cannot %s
vi: %s: Cảnh báo: Không thể %s

en: %s: Warning: Cannot seek to %s
vi: %s: Cảnh báo: Không thể tìm tới %s

en: %s: Warning: Read error at byte %s, while reading %lu byte | %s: Warning: Read error at byte %s, while reading %lu bytes
vi[0]: %s: Cảnh báo: Lỗi đọc tại byte %s, trong khi đọc %lu byte

en: %s: Was unable to backup this file
vi: %s: Không thể sao lưu tập tin này

en: %s: Wrote only %lu of %lu byte | %s: Wrote only %lu of %lu bytes
vi[0]: %s: Chỉ ghi nhớ %lu từ %lu byte

en: %s: contains a cache directory tag %s; %s
vi: %s: chứa một thẻ thư mục ghi nhớ tạm %s: %s

en: %s: contains invalid volume number
vi: %s: chứa số thứ tự khối không đúng

en: %s: directory is on a different device: not purging
vi: %s: thư mục trên một thiết bị khác: không làm sạch

en: %s: door ignored
vi: %s: cửa (door) bị lờ đi

en: %s: file changed as we read it
vi: %s: tập tin đã thay đổi khi chúng ta đọc nó

en: %s: file is on a different filesystem; not dumped
vi: %s: tập tin trên một hệ thống tập tin khác; không được dump

en: %s: file is the archive; not dumped
vi: %s: tập tin là một lưu trữ; không được dump

en: %s: file is unchanged; not dumped
vi: %s: tập tin chưa thay đổi; không được dump

en: %s: file list already read
vi: %s: danh sách tập tin đã được đọc

en: %s: file name is too long (cannot be split); not dumped
vi: %s: tên tập tin quá dài (không chia được); không được dump

en: %s: file name is too long (max %d); not dumped
vi: %s: tên tập tin quá dài (max %d); không được dump

en: %s: file name read contains nul character
vi: %s: đọc tên tập tin chứa ký tự vô giá trị

en: %s: file name too long to be stored in a GNU multivolume header, truncated
vi: %s: tên tập tin quá dài để chứa trong một phần đầu đa khối GNU nên bị cắt ngắn

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: tùy chọn không cho phép -- %c

en: %s: implausibly old time stamp %s
vi: %s: tem thời gian cũ không hợp lý %s

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không đúng -- %c

en: %s: link name is too long; not dumped
vi: %s: tên liên kết quá dài; không được dump

en: %s: not a valid timeout
vi: %s: không phải quá hạn hợp lệ

en: %s: option `%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn `%c%s' không cho phép một tham số

en: %s: option `%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn `%s' không rõ ràng

en: %s: option `%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn `%s' yêu cầu một tham số

en: %s: option `--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn `--%s' không cho phép một tham số

en: %s: option `-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn `-W %s' không yêu cầu một tham số

en: %s: option `-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn `-W %s' không rõ ràng

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần một tham số -- %c

en: %s: socket ignored
vi: %s: socket bị lờ đi

en: %s: time stamp %s is %s s in the future
vi: %s: tem thời gian %s là %s giây trong tương lai

en: %s: unknown checkpoint action
vi: %s: không rõ hành động điểm kiểm

en: %s: unrecognized option `%c%s'
vi: %s: tùy chọn không nhận ra `%c%s'

en: %s: unrecognized option `--%s'
vi: %s: tùy chọn không nhận ra `--%s'

en: (C)
vi: ©

en: (PROGRAM ERROR) No version known!?
vi: (LỖI CHƯƠNG TRÌNH) Không rõ phiên bản !?

en: (PROGRAM ERROR) Option should have been recognized!?
vi: (LỖI CHƯƠNG TRÌNH) Tùy chọn nên được nhận ra !?

en: (pipe)
vi: (đường ống)

en: --Continued at byte %s--
vi: --Tiếp tục tại byte %s--

en: --Long Link--
vi: --Liên kết Dài--

en: --Long Name--
vi: --Tên Dài--

en: --Volume Header--
vi: --Phần đầu Khối--

en: --atime-preserve='system' is not supported on this platform
vi: --atime-preserve='system' không được hỗ trợ trên nền tảng này

en: --checkpoint value is not an integer
vi: giá trị « --checkpoint » không phải số nguyên

en: --occurrence cannot be used in the requested operation mode
vi: --occurrence không được sử dụng trong chế độ thao tác đã yêu cầu

en: --occurrence is meaningless without a file list
vi: --occurrence không có giá trị khi không đưa ra một danh sách tập tin

en: --pax-option can be used only on POSIX archives
vi: --pax-option chỉ dùng được trên lưu trữ POSIX

en: --stat requires file names
vi: --stat yêu cầu tên tập tin

en: -T reads null-terminated names
vi: -T đọc tên kết thúc vô hiệu lực

en: -T reads null-terminated names, disable -C
vi: -T đọc tên kết thúc vô hiệu lực, tắt -C

en: A lone zero block at %s
vi: Một khối không đơn lẻ tại %s

en: ACTION
vi: HÀNH_ĐỘNG

en: ARCHIVE
vi: LƯU TRỮ

en: ARGP_HELP_FMT: %s value is less than or equal to %s
vi: ARGP_HELP_FMT: giá trị %s nhỏ hơn hay bằng %s

en: Append SIZE bytes to FILE. SIZE is given by previous --length option.
vi: Phụ thêm KÍCH CỠ byte vào TẬP TIN. KÍCH CỠ được ghi rõ bằng tùy chọn « --length » trước.

en: Archive base-256 value is out of %s range
vi: Giá trị base-256 của lưu trữ vượt ra ngoài vùng %s

en: Archive contains %.*s where numeric %s value expected
vi: Lưu trữ chứa %.*s ở chỗ mong đợi giá trị số %s

en: Archive contains file names with leading prefixes removed.
vi: Tập tin lưu trữ chứa tên tập tin không có tiền tố ở đầu.

en: Archive contains obsolescent base-64 headers
vi: Lưu trữ chứa phần đầu base-64 không còn dùng nữa

en: Archive format selection:
vi: Lựa chọn định dạng lưu trữ:

en: Archive is compressed. Use %s option
vi: Tập tin lưu trữ được nén. Hãy sử dụng tùy chọn %s

en: Archive not labeled to match %s
vi: Tập tin lưu trữ không có nhãn tương ứng với %s

en: Archive octal value %.*s is out of %s range
vi: Giá trị hệ tám %.*s của lưu trữ vượt ra phạm vi %s

en: Archive octal value %.*s is out of %s range; assuming two's complement
vi: Giá trị hệ tám %.*s của lưu trữ vượt ra phạm vi %s; coi như phần bù của hai

en: Archive signed base-64 string %s is out of %s range
vi: Lưu trữ ký chuỗi base-64 %s vượt ra ngoài vùng %s

en: Archive value %s is out of %s range %s..%s
vi: Giá trị lưu trữ %s vượt quá phạm vi %s (%s..%s)

en: At beginning of tape, quitting now
vi: Tại đầu băng ghi âm, thoát ra bây giờ

en: Attempting extraction of symbolic links as hard links
vi: Đang thử giải nén liên kết mềm thành liên kết cứng

en: BLOCKS
vi: KHỐI

en: BLOCKS x 512 bytes per record
vi: KHỐI X 512 byte cho mỗi bản ghi

en: Bad incremental file format
vi: Định dạng tập tin dần sai

en: Blanks in header where numeric %s value expected
vi: Khoảng trống trong Phần đầu trong khi mong đợi một giá trị số %s

en: CHANGES
vi: THAY ĐỔI

en: COMMAND
vi: CÂU LỆNH

en: CONTROL
vi: ĐIỀU KHIỂN

en: Cannot allocate buffer space
vi: Không thể phân phối không gian cho bộ đệm

en: Cannot backspace archive file; it may be unreadable without -i
vi: Không thể "tua" lại tập tin lưu trữ; nó có thể đọc khi không có -i

en: Cannot change working directory
vi: Không thay đổi được thư mục làm việc

en: Cannot combine --listed-incremental with --newer
vi: Không thể kết hợp --listed-incremental với --newer

en: Cannot concatenate compressed archives
vi: Không thể ghép nối các kho nén

en: Cannot create temporary directory using template %s
vi: Không thể tạo thư mục tạm bằng mẫu %s

en: Cannot execute remote shell
vi: Không thể chạy shell ở xa

en: Cannot rename %s to %s
vi: Không thể đổi tên %s thành %s

en: Cannot save working directory
vi: Không thể ghi nhớ thư mục làm việc

en: Cannot update compressed archives
vi: Không cập nhật được lưu trữ đã nén

en: Cannot use multi-volume compressed archives
vi: Không thể sử dụng lưu trữ nhiều khối đã nén

en: Cannot verify compressed archives
vi: Không thể kiểm tra lưu trữ đã nén

en: Cannot verify multi-volume archives
vi: Không thể kiểm tra lưu trữ nhiều khối

en: Cannot verify stdin/stdout archive
vi: Không kiểm tra được tập tin lưu trữ stdin/stdout

en: Command dumped core
vi: Lệnh đã đổ lõi

en: Command exited successfully
vi: Lệnh đã thoát thành công

en: Command failed with status %d
vi: Lệnh bị lỗi với trạng thái %d

en: Command stopped on signal %d
vi: Lệnh đã dừng chạy khi nhận tín hiệu %d

en: Command terminated
vi: Lệnh đã chấm dứt

en: Command terminated on signal %d
vi: Lệnh đã chấm dứt khi nhận tín hiệu %d

en: Compatibility options:
vi: Tùy chọn tương thích:

en: Compression options:
vi: Tùy chọn nén:

en: Conflicting compression options
vi: Mâu thuẫn giữa các tùy chọn nén

en: Contents differ
vi: Diff nội dung

en: Could only read %lu of %lu byte | Could only read %lu of %lu bytes
vi[0]: Chỉ đọc được %lu từ %lu byte

en: Cowardly refusing to create an empty archive
vi: Từ chối tạo một lưu trữ trống rỗng

en: Create file of the given SIZE
vi: Tạo tập tin có KÍCH CỠ đã cho

en: Creating directory:
vi: Đang tạo thư mục:

en: Current %s is newer or same age
vi: %s hiện thời là mới hay hay cùng thời

en: DATE
vi: NGÀY

en: DATE-OR-FILE
vi: NGÀY-CỦA-TẬP-TIN

en: DIR
vi: THƯ MỤC

en: Date sample file not found
vi: Không tìm thấy tập tin mẫu ngày tháng

en: Deleting non-header from archive
vi: Xóa không phải phần đầu từ lưu trữ

en: Device blocking:
vi: Khối của thiết bị:

en: Device number differs
vi: Diff số thứ tự của thiết bị

en: Device selection and switching:
vi: Lựa chọn và chuyển đổi thiết bị:

en: Display executed checkpoints and exit status of COMMAND
vi: Hiển thị các điểm kiểm tra đã thực hiện và trạng thái thoát của LỆNH

en: EOF where user reply was expected
vi: Kết thúc tập tin (EOF) khi mong đợi trả lời của người dùng

en: EXPRESSION
vi: BIỂU THỨC

en: Error exit delayed from previous errors
vi: Lỗi thoát chậm trễ do lỗi trước

en: Error is not recoverable: exiting now
vi: Lỗi không thể phục hồi: thoát bây giờ

en: Error parsing number near `%s'
vi: Lỗi phân tích số gần « %s »

en: Execute COMMAND
vi: Thực hiện LỆNH

en: Execute given COMMAND. Useful with --checkpoint and one of --cut, --append, --touch
vi: Thực hiện LỆNH đã cho. Có ích với « --checkpoint » (điểm kiểm tra) và một của:
     • --cut		cất
     • --append	phụ thêm
     • --touch	sờ

en: Extended header %s=%s is out of range %s..%s
vi: Phần đầu mở rộng %s=%s ở ngoại phạm vi (%s..%s)

en: Extended header length %*s is out of range
vi: Chiều dài phần đầu mở rộng %*s ở ngoại phạm vi được phép

en: Extended header length is out of allowed range
vi: Chiều dài phần đầu mở rộng ở ngoại phạm vi được phép

en: Extracting contiguous files as regular files
vi: Giải nén các tập tin liền nhau thành những tập tin thông thường

en: FILE
vi: TẬP TIN

en: FORMAT
vi: ĐỊNH DẠNG

en: FORMAT is one of the following:
vi: ĐỊNH DẠNG là một trong số sau:

en: Field too long while reading snapshot file
vi: Trường quá dài trong khi đọc tập tin ảnh chụp

en: File creation options:
vi: Tùy chọn tạo tập tin:

en: File name matching options (affect both exclude and include patterns):
vi: Tùy chọn khớp tên tập tin (có tác động mẫu kiểu cả hai loại trừ và bao gồm):

en: File name not specified. Try again.
vi: Chưa ghi rõ tên tập tin: hãy thử lại.

en: File name transformations:
vi: Chuyển dạng tên tập tin:

en: File statistics options:
vi: Tùy chọn thống kê tập tin:

en: File type differs
vi: Diff dạng tập tin

en: Fill the file with the given PATTERN. PATTERN is 'default' or 'zeros'
vi: Điền vào tập tin bằng MẪU đã cho. MẪU là:
     • default		mặc định
     • zeros		các số không

en: GNU `tar' saves many files together into a single tape or disk archive, and can restore individual files from the archive.
    
    Examples:
      tar -cf archive.tar foo bar  # Create archive.tar from files foo and bar.
      tar -tvf archive.tar         # List all files in archive.tar verbosely.
      tar -xf archive.tar          # Extract all files from archive.tar.
vi: Chương trình `tar' của GNU ghi nhớ nhiều tập tin vào cùng một lưu trữ băng từ hay lên đĩa, và có thể phục hồi từng tập tin riêng rẽ từ kho lưu trữ này.
    
    Ví dụ :
      tar -cf kho.tar foo bar  # Tạo kho.tar từ các tập tin foo và bar.
      tar -tvf kho.tar         # Liệt kê chi tiết tất cả các tập tin có trong kho.tar.
      tar -xf kho.tar          # Giải phóng tất cả các tập tin ra từ kho.tar.

en: GNU features wanted on incompatible archive format
vi: Muốn tính năng GNU trên định dạng lưu trữ không tương thích

en: GNU format as per tar <= 1.12
vi: định dạng GNU theo như tar <= 1.12

en: GNU tar 1.13.x format
vi: định dạng tar GNU 1.13.x

en: Garbage command
vi: Câu lệnh rác

en: Garbage in ARGP_HELP_FMT: %s
vi: Có rác trong ARGP_HELP_FMT: %s

en: Generate sparse file. Rest of the command line gives the file map.
vi: Tạo ra tập tin sparse. Phần còn lại của dòng lệnh đưa ra sơ đồ tập tin.

en: Generated keyword/value pair is too long (keyword=%s, length=%s)
vi: Cặp từ khoá/giá trị đã tạo ra quá dài (từ khoá=%s, chiều dài=%s)

en: Generating negative octal headers
vi: Đang tạo phần đầu hệ tám âm

en: Gid differs
vi: Diff Gid

en: Handling of file attributes:
vi: Điều khiển thuộc tính tập tin:

en: Ignoring unknown extended header keyword `%s'
vi: Bỏ qua từ khoá phần đầu mở rộng không rõ « %s »

en: Informative output:
vi: Dữ liệu kết quả có tính thông tin:

en: Input string too long
vi: Chuỗi gõ quá dài

en: Invalid blocking factor
vi: Nhân tố khối không đúng

en: Invalid device number
vi: Số thứ tự thiết bị không đúng

en: Invalid inode number
vi: Số thứ tự chỉ mục inode sai

en: Invalid input. Type ? for help.
vi: Gõ sai. (Gỏ ? để xem trợ giúp.)

en: Invalid mode given on option
vi: Đưa ra chế độ không đúng trên tùy chọn

en: Invalid modification time (nanoseconds)
vi: Thời gian sửa đổi không hợp lệ (nanô-giây)

en: Invalid modification time (seconds)
vi: Thời gian sửa đổi không hợp lệ (giây)

en: Invalid number
vi: Số không đúng

en: Invalid number of elements
vi: Số thứ tự của nguyên tố không đúng

en: Invalid owner
vi: Chủ sở hữu không đúng

en: Invalid record size
vi: Kích thước bản ghi không đúng

en: Invalid size: %s
vi: Kích cỡ không hợp lệ: %s

en: Invalid sparse version value
vi: Giá trị phiên bản sparse không hợp lệ

en: Invalid tape length
vi: Chiều dài băng ghi âm không đúng

en: Invalid time stamp
vi: Tem thời gian không đúng

en: Invalid value for record_size
vi: Giá trị cho record_size không đúng

en: Keyword %s cannot be overridden
vi: Không thể ghi chèn lên từ khóa %s

en: Keyword %s is unknown or not yet implemented
vi: Từ khóa %s không rõ hoặc chưa được thực hiện

en: Local file selection:
vi: Lựa chọn tập tin nội bộ:

en: MAJOR[.MINOR]
vi: CHÍNH[.PHỤ]

en: MEMBER-NAME
vi: TÊN-THÀNH-VIÊN

en: METHOD
vi: PHƯƠNG PHÁP

en: Main operation mode:
vi: Chế độ thao tác chính:

en: Malformed density argument: %s
vi: Tham số mật độ dạng sai: %s

en: Malformed dumpdir: 'T' not preceeded by 'R'
vi: Thư mục đổ dạng sai: « T » không có « R » đi trướ

en: Malformed dumpdir: 'X' duplicated
vi: Thư mục đổ dạng sai: « X » đã nhân đôi

en: Malformed dumpdir: 'X' never used
vi: Thư mục đổ dạng sai: « X » không bao giờ dùng

en: Malformed dumpdir: empty name in 'R'
vi: Thư mục đổ dạng sai: tên rỗng trong « R »

en: Malformed dumpdir: empty name in 'T'
vi: Thư mục đổ dạng sai: tên rỗng trong « T »

en: Malformed dumpdir: expected '%c' but found %#3o
vi: Thư mục đổ dạng sai: mong đợi « %c » còn tìm %#3o

en: Malformed dumpdir: expected '%c' but found end of data
vi: Thư mục đổ dạng sai: mong đợi « %c » còn tìm kết thúc dữ liệu

en: Malformed extended header: excess %s=%s
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: %s=%s thừa

en: Malformed extended header: invalid %s: odd number of values
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: %s không hợp lệ: số giá trị lẻ

en: Malformed extended header: invalid %s: unexpected delimiter %c
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: %s không hợp lệ: dấu giới hạn không mong đợi %c

en: Malformed extended header: invalid %s=%s
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: %s=%s không hợp lệ

en: Malformed extended header: missing blank after length
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: thiếu khoảng trắng ở sau chiều dài

en: Malformed extended header: missing equal sign
vi: Phần đầu mở rộng bị lỗi: thiếu dấu bằng

en: Malformed extended header: missing length
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: thiếu chiều dài

en: Malformed extended header: missing newline
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: thiếu dòng mới

en: Mandatory or optional arguments to long options are also mandatory or optional for any corresponding short options.
vi: Tham số ủy nhiệm hay tham số không bắt buộc cho các tùy chọn dài cũng đồng thời là ủy nhiệm hay không bắt buộc cho các tùy chọn ngắn tương ứng.

en: Missing links to %s.
vi: Thiếu liên kết tới '%s'.

en: Missing record terminator
vi: Thiếu dấu giới hạn mục ghi

en: Mod time differs
vi: Diff thời gian sửa đổi

en: Mode differs
vi: Diff chế độ

en: More than one threshold date
vi: Có nhiều ngày bắt đầu

en: Multiple archive files require `-M' option
vi: Tập tin nhiều lưu trữ yêu cầu tùy chọn `-M'

en: NAME
vi: TÊN

en: NUMBER
vi: SỐ

en: NUMBER of bytes per record, multiple of 512
vi: SỐ byte cho mỗi mục ghi, bội số cho 512

en: Negative size: %s
vi: Kích cỡ âm: %s

en: No archive name given
vi: Không đưa ra tên tập tin lưu trữ

en: No new volume; exiting.
vi: Không có khối mới; đang thoát.

en: Not linked to %s
vi: Không liên kết tới %s

en: Number out of allowed range: %s
vi: Số nằm ngoài phạm vi cho phép: %s

en: Number syntax error
vi: Lỗi cú pháp con số

en: OFFSET
vi: HIỆU SỐ

en: Old option `%c' requires an argument.
vi: Tùy chọn cũ `%c' yêu cầu một tham số.

en: Only one --to-command option allowed
vi: Cho phép chỉ một tùy chọn « --to-command »

en: Operation modifiers:
vi: Từ khóa bổ nghĩa thao tác:

en: Option %s: Treating date `%s' as %s
vi: Tùy chọn %s: đang xử lý ngày tháng « %s » như %s

en: Options `-%s' and `-%s' both want standard input
vi: Cả hai tùy chọn `-%s' và `-%s' đều muốn dữ liệu nhập vào tiêu chuẩn

en: Options `-Aru' are incompatible with `-f -'
vi: Các tùy chọn `-Aru' không tương thích với `-f -'

en: Options `-[0-7][lmh]' not supported by *this* tar
vi: tar *này* không hỗ trợ tùy chọn `-[0-7][lmh]'

en: Other options:
vi: Những tùy chọn khác:

en: Overwrite control:
vi: Điều khiển ghi đè:

en: PATTERN
vi: MẪU

en: POSIX 1003.1-1988 (ustar) format
vi: định dạng PoSIX 1003.1-1988 (ustar)

en: POSIX 1003.1-2001 (pax) format
vi: định dạng POSIX 1003.1-2001 (pax)

en: PROG
vi: TRÌNH

en: Pattern %s cannot be used
vi: Không thể dùng mẫu (pattern) %s

en: Pattern matching characters used in file names. Please,
vi: Tên tập tin chứa ký tự khớp mẫu.

en: Perform given action (see below) upon reaching checkpoint NUMBER
vi: Thực hiện hành động đã cho (xem dưới) khi tới điểm kiểm tra SỐ

en: Premature end of file
vi: Kết thúc sớm của tập tin

en: Prepare volume #%d for %s and hit return:
vi: Chuẩn bị khối #%d cho %s và nhấn Enter:

en: Print contents of struct stat for each given file. Default FORMAT is:
vi: In ra kết xuất struct stat về mỗi tập tin đã cho. ĐỊNH DẠNG mặc định:

en: Read checkpoint %u
vi: Điểm kiểm tra đọc %u

en: Read error in snapshot file
vi: Lỗi đọc trong tập tin ảnh chụp

en: Read file names from FILE
vi: Đọc các tên tập tin từ TẬP TIN

en: Reading %s
vi: Đọc %s

en: Record size = %lu block | Record size = %lu blocks
vi[0]: Khối chưa sắp hàng (%lu byte) trong tập tin lưu trữ

en: Record size must be a multiple of %d.
vi: Kích thước bản ghi phải là bội số của %d.

en: Removing leading `%s' from hard link targets
vi: Xóa bỏ phần dẫn đầu `%s' từ đích đến của các liên kết cứng

en: Removing leading `%s' from member names
vi: Xóa bỏ phần dẫn đầu `%s' từ tên của các thành viên

en: Renaming %s back to %s
vi: Đang đổi tên %s ngược lại thành %s

en: Renaming %s to %s
vi: Đang đổi tên %s thành %s

en: Report bugs to %s.
vi: Báo cáo lỗi tới %s.

en: SECS
vi: GIÂY

en: SIGNAL
vi: TÍN HIỆU

en: SIZE
vi: KÍCH CỠ

en: STRING
vi: CHUỖI

en: STYLE
vi: KIỂU DÁNG

en: Seek direction out of range
vi: Hướng tìm kiếm vượt quá vùng cho phép

en: Seek offset error
vi: Lỗi hiệu số tìm nơi

en: Seek offset out of range
vi: Bộ tìm kiếm vượt quá vùng cho phép

en: Seek to the given offset before writing data
vi: Tìm nơi theo hiệu số đã cho trước khi ghi dữ liệu

en: Select output stream:
vi: Chọn luồng xuất:

en: Set date for next --touch option
vi: Đặt ngày tháng cho tùy chọn « -touch » kế tiếp

en: Size differs
vi: Diff kích thước

en: Size of a block for sparse file
vi: Kích cỡ của khối cho tập tin spare

en: Skipping to next header
vi: Nhảy tới phần đầu tiếp theo

en: Substituting %s for unknown date format %s
vi: Đang thay thế %s cho dạng ngày tháng không rõ %s

en: Substituting `.' for empty hard link target
vi: Đang thay thế `.' cho đích đến rỗng của liên kết cứng

en: Substituting `.' for empty member name
vi: Đang thay thế `.' cho tên rỗng của các thành viên

en: Symlink differs
vi: Diff liên kết mềm

en: Synchronous execution actions. These are executed when checkpoint number given by --checkpoint option is reached.
vi: Các hành động thực hiện đồng thời; được thực hiện khi tới điểm kiểm tra có số được ghi rõ bằng tùy chọn « --checkpoint ».

en: Synchronous execution options:
vi: Tùy chọn thực hiện đồng thời:

en: TEXT
vi: VĂN BẢN

en: The backup suffix is `~', unless set with --suffix or SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    The version control may be set with --backup or VERSION_CONTROL, values are:
    
      none, off       never make backups
      t, numbered     make numbered backups
      nil, existing   numbered if numbered backups exist, simple otherwise
      never, simple   always make simple backups
vi: Hậu tố lưu trữ là `~', trừ khi được đặt với « --suffix » hay SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    Có thể đặt điều khiển phiên bản bằng « --backup » hay VERSION_CONTROL,
    các giá trị là:
    
      none, off 	không bao giờ tạo lưu trữ
      t, numbered     tạo lưu trữ đánh số
      nil, existing   đánh số nếu lưu trữ tồn tại, nếu không thì đơn giản
      never, simple   luôn luôn tạo lưu trữ đơn giản

en: This does not look like a tar archive
vi: Đây có vẻ không phải là một tập tin lưu trữ tar

en: This volume is out of sequence
vi: Khối này vượt quá dãy cho phép

en: Too many errors, quitting
vi: Quá nhiều lỗi, đang thoát

en: Total bytes deleted: %s
vi: Tổng số byte đã xoá: %s

en: Total bytes read
vi: Tổng số byte đã đọc

en: Total bytes written
vi: Tổng số byte đã ghi

en: Truncate FILE to the size specified by previous --length option (or 0, if it is not given)
vi: Cắt ngắn TẬP TIN thành kích cỡ được ghi rõ bằng tùy chọn « --length » trước (không ghi rõ thì 0)

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy thử `%s --help' để biết thêm thông tin.

en: Try `%s --help' or `%s --usage' for more information.
vi: Hãy thử `%s --help' hoặc `%s --usage' để biết thêm thông tin.

en: Uid differs
vi: Diff Uid

en: Unaligned block (%lu byte) in archive | Unaligned block (%lu bytes) in archive
vi[0]: Khối chưa sắp hàng (%lu byte) trong tập tin lưu trữ

en: Unexpected EOF in archive
vi: Kết thúc tập tin không mong đợi trong lưu trữ

en: Unexpected EOF in snapshot file
vi: Kết thúc tập tin (EOF) không mong đợi trong tập tin ảnh chụp

en: Unexpected field value in snapshot file
vi: Giá trị trường không mong đợi trong tập tin ảnh chụp

en: Unexpected long name header
vi: Phần đầu tên dài không mong đợi

en: Unknown date format
vi: Không rõ định dạng ngày tháng

en: Unknown density: `%c'
vi: Mật độ không rõ : « %c »

en: Unknown field `%s'
vi: Không rõ trường « %s »

en: Unknown quoting style `%s'. Try `%s --quoting-style=help' to get a list.
vi: Không rõ kiểu dáng trích dẫn « %s ». Hãy thử lệnh « %s --quoting-style=help » để xem danh sách.

en: Unknown signal name: %s
vi: Không rõ tên tín hiệu : %s

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống không rõ

en: Update the access and modification times of FILE
vi: Cập nhật các thời gian truy cập và sửa đổi của TẬP TIN

en: Usage:
vi: Sử dụng:

en: Usage: %s [OPTION]
    Manipulate a tape drive, accepting commands from a remote process.
    
      --version  Output version info.
      --help     Output this help.
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]
    Điều khiển một ổ băng từ, chấp nhận các lệnh từ một tiến trình ở xa.
    
      --version  Đưa ra thông tin phiên bản.
      --help  Đưa ra trợ giúp này.

en: VERIFY FAILURE: %d invalid header detected | VERIFY FAILURE: %d invalid headers detected
vi[0]: LỖI KIỂM TRA: tìm thấy %d phần đầu không đúng

en: Valid arguments are:
vi: Các tham số đúng là:

en: Valid arguments for --quoting-style options are:
vi: Các đối số thích hợp với tùy chọn « --quoting-style »:

en: Verification may fail to locate original files.
vi: Sự kiểm tra có thể không định vị được các tập tin gốc.

en: Verify
vi: Kiểm tra

en: Volume %s does not match %s
vi: Khối %s không tương ứng %s

en: Volume number overflow
vi: Số thứ tự khối thừa ra

en: WARNING: Archive is incomplete
vi: CẢNH BÁO: Tập tin lưu trữ không hoàn thành

en: Warning: the -I option is not supported; perhaps you meant -j or -T?
vi: Cảnh báo: không hỗ trợ tùy chọn -I, có thể bạn muốn -j hay -T?

en: Write checkpoint %u
vi: Điểm kiểm tra ghi %u

en: Write to file NAME, instead of standard output
vi: Ghi vào tập tin TÊN, thay vào thiết bị gõ chuẩn

en: Written by %s and %s.
vi: Tác giả: %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s, and others.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s và các người khác.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s
    và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s, %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s
    và %s.

en: Written by %s, %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s và %s.

en: Written by %s.
vi: Tác giả: %s.

en: You may not specify more than one `-Acdtrux' option
vi: Không nên chỉ ra hai tùy chọn hoặc nhiều hơn trong số `-Acdtrux'

en: You must specify one of the `-Acdtrux' options
vi: Bạn phải chỉ ra một trong các tùy chọn `-Acdtrux'

en: [ARGS...]
vi: [ĐỐI SỐ...]

en: [FILE]...
vi: [TẬP TIN]...

en: ^[nN]
vi: ^[kKnN]

en: ^[yY]
vi: ^[cCyY]

en: add given FILE to the archive (useful if its name starts with a dash)
vi: thêm vào kho lưu trữ TẬP TIN đã cho (có ích nếu tên nó bắt đầu với dấu gạch)

en: additionally quote characters from STRING
vi: cũng trích dẫn các ký tự của CHUỖI

en: always use numbers for user/group names
vi: luôn luôn sử dụng số cho tên người dùng/nhóm

en: ambiguous argument %s for %s
vi: tham số không rõ ràng %s cho %s

en: append files to the end of an archive
vi: thêm các tập tin vào cuối một lưu trữ

en: append tar files to an archive
vi: thêm các tập tin tar vào một lưu trữ

en: apply the user's umask when extracting permissions from the archive (default for ordinary users)
vi: áp dụng umask của người dùng khi giải nén quyền truy cập ra từ kho lưu trữ (mặc định cho người dùng bình thường)

en: archive file is local even if it has a colon
vi: tập tin lưu trữ là nội bộ thậm chí nếu có một dấu hai chấm

en: archive is seekable
vi: có thể tìm nơi trong kho lưu trữ

en: ask for confirmation for every action
vi: hỏi xác nhận trước mỗi hành động

en: attempt to verify the archive after writing it
vi: thử kiểm tra lưu trữ sau khi ghi nó

en: avoid descending automatically in directories
vi: tránh sự giảm dần một cách tự động trong các thư mục

en: backup before removal, choose version CONTROL
vi: sao lưu trước khi xóa, chọn phiên bản ĐIỀU KHIỂN

en: backup before removal, override usual suffix ('~' unless overridden by environment variable SIMPLE_BACKUP_SUFFIX)
vi: sao lưu trước khi xóa, ghi đè hậu tố thông thường ('~' trừ khi ghi đè bằng biến môi trường SIMPLE_BACKUP_SUFFIX)

en: begin at member MEMBER-NAME in the archive
vi: bắt đầu tại thành viên TÊN-THÀNH-VIÊN trong lưu trữ

en: block %s:
vi: khối %s:

en: block %s: ** Block of NULs **
vi: khối %s: ** Khối của các số không (NUL) **

en: block %s: ** End of File **
vi: khối %s: ** Kết thúc tập tin **

en: cancel the effect of --delay-directory-restore option
vi: hủy hiệu ứng của tùy chọn « --delay-directory-restore »

en: cannot generate sparse files on standard output, use --file option
vi: không thể tạo ra tập tin sparse trên thiết bị gõ chuẩn: dùng tùy chọn « --file »

en: cannot open `%s'
vi: không thể mở « %s »

en: cannot seek
vi: không thể tìm nơi

en: cannot set time on `%s'
vi: không thể đặt thời gian trên « %s »

en: case sensitive matching (default)
vi: khớp có phân biệt chữ hoa/ thường (mặc định)

en: change tape after writing NUMBER x 1024 bytes
vi: thay băng ghi âm (tape) sau khi ghi nhớ SỐ X 1024 byte

en: change to directory DIR
vi: thay đổi tới thư mục THƯ MỤC

en: child process
vi: tiến trình con

en: compare date and time when data changed only
vi: so sánh ngày và thời gian chỉ khi dữ liệu thay đổi

en: contents not dumped
vi: chưa đổ nội dung

en: control pax keywords
vi: từ khóa điều khiển pax

en: create a new archive
vi: tạo một lưu trữ mới

en: create archive of the given format
vi: tạo lưư trữ với định dạng đưa ra

en: create archive with volume name TEXT; at list/extract time, use TEXT as a globbing pattern for volume name
vi: tạo lưu trữ với tên khối tin VĂN BẢN. Tại thời điểm liệt kê/giải phóng, sử dụng VĂN BẢN làm mẫu glob cho tên khối tin

en: create/list/extract multi-volume archive
vi: tạo/liệt kê/giải phóng lưu trữ nhiều khối

en: delay setting modification times and permissions of extracted directories until the end of extraction
vi: hoãn đến kết thúc tiến trình giải nén việc đặt thời gian sửa đổi và quyền truy cập các thư mục đã giải nén

en: delete from the archive (not on mag tapes!)
vi: xóa từ lưu trữ (không dùng trên các băng ghi âm mag!)

en: directory not dumped
vi: chưa đổ thư mục

en: disable quoting for characters from STRING
vi: tắt trích dẫn các ký tự của CHUỖI

en: disable use of some potentially harmful options
vi: tắt sử dụng một số tùy chọn có thể gây tai hại

en: display progress messages every NUMBERth record (default 10)
vi: hiển thị thông báo về tiến triển sau mỗi mục ghi thứ SỐ (mặc định 10)

en: do not exit with nonzero on unreadable files
vi: đừng thoát với giá trị khác không trên tập tin không thể đọc

en: do not unquote filenames read with -T
vi: đừng hủy trích dẫn các tên tập tin được đọc bằng « -T »

en: don't extract file modified time
vi: không giải phóng thời gian sửa đổi của tập tin

en: don't replace existing files that are newer than their archive copies
vi: không thay thế những tập tin đã có mà mới hơn bản sao trong lưu trữ

en: don't replace existing files when extracting
vi: không thay thế những tập tin đã có khi giải phóng

en: don't strip leading `/'s from file names
vi: đừng bỏ `/' ở đầu tên tập tin

en: empty hierarchies prior to extracting directory
vi: xóa sạch quyền ưu tiên trong cây thư mục để giải phóng thư mục

en: exclude contents of directories containing CACHEDIR.TAG, except for the tag file itself
vi: loại trữ nội dung của thư mục chứa thẻ ghi nhớ tạm CACHEDIR.TAG, trừ tập tin thẻ chính nó

en: exclude contents of directories containing FILE, except for FILE itself
vi: loại trữ nội dung của thư mục chứa TẬP TIN, trừ TẬP TIN chính nó

en: exclude directories containing CACHEDIR.TAG
vi: loại trữ thư mục chứa thẻ ghi nhớ tạm CACHEDIR.TAG

en: exclude directories containing FILE
vi: loại trữ thư mục chứa TẬP TIN

en: exclude everything under directories containing CACHEDIR.TAG
vi: loại trữ mọi thứ đều nằm dưới thư mục chứa thẻ ghi nhớ tạm CACHEDIR.TAG

en: exclude everything under directories containing FILE
vi: loại trữ mọi thứ đều nằm dưới thư mục chứa TẬP TIN

en: exclude files, given as a PATTERN
vi: loại trừ những tập tin tương ứng với MẪU

en: exclude patterns listed in FILE
vi: loại trừ những mẫu liệt kê trong TẬP TIN

en: exclude version control system directories
vi: trừ thư mục của hệ thống điều khiển phiên bản (v.d. « .svn »)

en: exec/tcp: Service not available
vi: exec/tcp: Dịch vụ không làm việc

en: execute ACTION on each checkpoint
vi: thực hiện HÀNH_ĐỘNG này ở mỗi điểm kiểm

en: extract files as yourself
vi: giải phóng tập tin như tự bạn

en: extract files from an archive
vi: giải phóng các tập tin từ một lưu trữ

en: extract files to standard output
vi: giải phóng tập tin ra đầu ra tiêu chuẩn

en: extract information about file permissions (default for superuser)
vi: cũng giải nén thông tin về quyền truy cập tập tin (mặc định cho siêu người dùng)

en: failed to return to initial working directory
vi: không trở được về thư mục làm việc đầu tiên

en: file name contains null character
vi: tên tập tin chứa ký tự vô giá trị

en: filter the archive through bzip2
vi: lọc lưu trữ qua bzip2

en: filter the archive through compress
vi: lọc lưu trữ qua compress

en: filter the archive through gzip
vi: lọc lưu trữ qua gzip

en: filter the archive through lzma
vi: lọc lưu trữ qua lzma

en: filter through PROG (must accept -d)
vi: lọc qua chương TRÌNH (phải chấp nhận -d)

en: find differences between archive and file system
vi: tìm sự khác nhau giữa lưu trữ và hệ thống tập tin

en: follow hard links; archive and dump the files they refer to
vi: theo liên kết cứng; lưu trữ và đổ tập tin tới đó nó chỉ

en: follow symlinks; archive and dump the files they point to
vi: theo liên kết tượng trưng; lưu trữ và đổ tập tin tới đó nó chỉ

en: force (symbolic) mode CHANGES for added files
vi: bắt buộc THAY ĐỔI chế độ (tượng trưng) cho những tập tin thêm vào

en: force NAME as group for added files
vi: bắt buộc dùng TÊN làm nhóm sở hữu cho những tập tin thêm vào

en: force NAME as owner for added files
vi: bắt buộc dùng TÊN làm người sở hữu cho những tập tin thêm vào

en: genfile manipulates data files for GNU paxutils test suite.
    OPTIONS are:
vi: genfile thao tác các tập tin dữ liệu cho bộ tiện ích thử paxutils của GNU.
    TÙY CHỌN:

en: get names to extract or create from FILE
vi: lấy các tên tập tin cần giải phóng hay tạo từ TẬP TIN

en: give a short usage message
vi: hiển thị cách sử dụng ngắn gọn

en: give this help list
vi: hiển thị trợ giúp này

en: handle new GNU-format incremental backup
vi: điều khiển sao lưu incremental có định dạng GNU mới

en: handle old GNU-format incremental backup
vi: điều khiển sao lưu incremental có định dạng GNU cũ

en: handle sparse files efficiently
vi: điều khiển các tập tin thưa thớt một cách có hiệu quả

en: hang for SECS seconds (default 3600)
vi: treo trong vòng GIÂY giây (mặc định 3600)

en: ignore case
vi: không phân biệt chữ hoa/thường

en: ignore exit codes of children
vi: bỏ qua mã thoát của tiến trình con

en: ignore zeroed blocks in archive (means EOF)
vi: lờ đi những khối không (zero) trong lưu trữ (có nghĩa EOF)

en: incorrect mask (near `%s')
vi: mặt nạ không đúng (gần « %s »)

en: interprocess channel
vi: kênh (channel) giữa các tiến trình

en: invalid argument %s for %s
vi: tham số không thích hợp %s cho %s

en: keyword[[:]=value][,keyword[[:]=value]]...
vi: từ_khoá[[:]=giá_trị][,từ_khoá[[:]=giá_trị]]...

en: list the contents of an archive
vi: liệt kê nội dung của một lưu trữ

en: memory exhausted
vi: cạn bộ nhớ

en: old V7 tar format
vi: định dạng tar V7 cũ

en: only append files newer than copy in archive
vi: chỉ thêm những tập tin mới hơn bản sao trong lưu trữ

en: only store files newer than DATE-OR-FILE
vi: chỉ chứa những tập tin mới hơn NGÀY-CỦA-TẬP-TIN

en: overwrite existing files when extracting
vi: ghi đè lên những tập tin đã có khi giải phóng

en: overwrite metadata of existing directories when extracting (default)
vi: ghi đè lên siêu dữ liệu của những thư mục đã có khi giải phóng (mặc định)

en: patterns match after any `/' (default for exclusion)
vi: mẫu tương ứng sau bất kỳ / nào (mặc định để loại trừ)

en: patterns match file name start
vi: mẫu tương ứng với bắt đầu tên tập tin

en: pipe extracted files to another program
vi: gửi các tập tin đã giải nén qua ống dẫn cho chương trình khác

en: preserve access times on dumped files, either by restoring the times after reading (METHOD='replace'; default) or by not setting the times in the first place (METHOD='system')
vi: bảo tồn các thời gian truy cập của tập tin đã đổ, hoặc bằng cách phục hồi thời gian sau khi đọc (PHƯƠNG PHÁP='replace'; mặc định), hoặc bằng cách không đặt thời gian như vậy (PHƯƠNG PHÁP='system')

en: preserve metadata of existing directories
vi: bảo quản dữ liệu mêta của các thư mục đã có

en: print a message if not all links are dumped
vi: in ra một thông báo nếu không phải tất cả các liên kết được dump

en: print file modification dates in UTC
vi: in ra ngày sửa đổi tập tin theo UTC

en: print program version
vi: In ra phiên bản chương trình

en: print total bytes after processing the archive; with an argument - print total bytes when this SIGNAL is delivered; Allowed signals are: SIGHUP, SIGQUIT, SIGINT, SIGUSR1 and SIGUSR2; the names without SIG prefix are also accepted
vi: in ra tổng số byta sau khi xử lý kho lưu trữ ;
    có đối số thì in ra tổng số byte khi nhận được TÍN HIỆU này; tín hiệu được phép:
    SIGHUP, SIGQUIT, SIGINT, SIGUSR1, SIGUSR2;
    cũng chấp nhận tên không có tiền tố « SIG ».

en: process only the NUMBERth occurrence of each file in the archive; this option is valid only in conjunction with one of the subcommands --delete, --diff, --extract or --list and when a list of files is given either on the command line or via the -T option; NUMBER defaults to 1
vi: chỉ thực hiện trên lần xuất hiện thứ SỐ của mỗi tập tin trong lưu trữ. Tùy chọn này chỉ có ý nghĩa khi kết hợp với một trong những câu lệnh con:
     --delete		xoá
     --diff		khác biệt
     --extract 	giải nén
     --list 		liệt kê
    và khi đưa ra một danh sách tập tin hoặc trên dòng lệnh hoặc qua tùy chọn « -T ».
    Mặc định SỐ có giá trị bằng 1.

en: read
vi: đọc

en: reblock as we read (for 4.2BSD pipes)
vi: đặt khối lại khi chúng ta đọc (cho đường ống 4.2BSD)

en: recurse into directories (default)
vi: đệ quy vào các thư mục (mặc định)

en: remove each file prior to extracting over it
vi: xóa bỏ quyền ưu tiên của mỗi tập tin để giải phóng và ghi đè lên nó

en: remove files after adding them to the archive
vi: xóa bỏ các tập tin sau khi thêm chúng vào lưu trữ

en: rmtd: Cannot allocate buffer space
vi: rmtd: Không thể phân phối không gian cho bộ đệm

en: rmtd: Premature eof
vi: rmtd: Kết thúc tập tin (eof) sớm

en: rmtlseek not stopped at a record boundary
vi: rmtlseek không dừng lại tại một ranh giới bản ghi

en: run script at end of each tape (implies -M)
vi: chạy script tại cuối mỗi băng ghi âm (có nghĩa -M)

en: same as --format=posix
vi: giống như --format=posix

en: same as --format=v7
vi: giống như --format=v7

en: same as both -p and -s
vi: giống như khi có hai tùy chọn -p và -s

en: same as pax
vi: bằng pax

en: send verbose output to FILE
vi: gửi kết quả chi tiết tới TẬP TIN

en: set mtime for added files from DATE-OR-FILE
vi: đặt từ DATE-OR-FILE thời gian mtime cho các tập tin đã thêm

en: set name quoting style; see below for valid STYLE values
vi: đặt kiểu dáng trích dẫn tên; xem dưới để tìm các giá trị KIỂU DÁNG hợp lệ

en: set the program name
vi: đặt tên chương trình

en: set version of the sparse format to use (implies --sparse)
vi: đặt phiên bản của định dạng sparse cần dùng (ngụ ý « --sparse »)

en: show block number within archive with each message
vi: hiên thị số thứ tự khối trong lưu trữ với mỗi thông báo

en: show file or archive names after transformation
vi: hiển thị các tên tập tin hay kho lưu trữ sau khi chuyển dạng

en: show tar defaults
vi: hiển thị các giá trị mặc định của tar

en: sort names to extract to match archive
vi: sắp xếp tên để giải phóng tới lưu trữ tương ứng

en: specify drive and density
vi: chỉ ra ổ và mật độ ghi dữ liệu

en: stat(%s) failed
vi: stat(%s) bị lỗi

en: stay in local file system when creating archive
vi: nằm trong hệ thống tập tin nội bộ khi tạo lưu trữ

en: stdin
vi: đầu vào tiêu chuẩn

en: stdout
vi: đầu ra tiêu chuẩn

en: strip NUMBER leading components from file names on extraction
vi: bỏ đi SỐ thành phần đứng đầu ra tên tập tin khi giải nén

en: suppress this warning.
vi: hoặc dùng « --no-wildcards » để thu hồi cảnh báo này.

en: test the archive volume label and exit
vi: thử nhãn khối tin lưu trữ rồi thoát

en: too many arguments
vi: quá nhiều đối số

en: treat non-zero exit codes of children as error
vi: xử lý mã thoát khác số không của tiến trình con như lỗi

en: try extracting files with the same ownership
vi: thử giải phóng tập tin với cùng quyền sở hữu

en: unable to record current working directory
vi: Không thể thu thư mục làm việc hiện thời

en: unquote filenames read with -T (default)
vi: hủy trích dẫn các tên tập tin được đọc bằng « -T » (mặc định)

en: use --wildcards to enable pattern matching, or --no-wildcards to
vi: Hãy dùng « --wildcards » để hiệu lực khớp mẫu,

en: use archive file or device ARCHIVE
vi: sử dụng tập tin lưu trữ hoặc thiết bị LƯU TRỮ

en: use archive suffix to determine the compression program
vi: dùng hậu tố lưu trữ để xác định chương trình nén

en: use given rmt COMMAND instead of rmt
vi: sử dụng CÂU LỆNH rmt đưa ra thay cho rmt

en: use remote COMMAND instead of rsh
vi: sử dụng CÂU LỆNH từ xa thay cho rsh

en: use sed replace EXPRESSION to transform file names
vi: dùng « sed replace BIỂU THỨC » để chuyển dạng tên tập tin

en: use wildcards (default for exclusion)
vi: dùng ký tự đại diện (mặc định để loại trừ)

en: use/update the volume number in FILE
vi: sử dụng/cập nhật số thứ tự khối trong TẬP TIN

en: value %s out of %s range %s..%s
vi: giá trị %s vượt quá %s phạm vi %s..%s

en: value %s out of %s range %s..%s; substituting %s
vi: giá trị %s vượt quá %s phạm vi %s..%s; đang thay thế %s

en: verbatim string matching
vi: khớp chuỗi nghĩa chữ

en: verbosely list files processed
vi: liệt kê một cách tỉ mỉ những tập tin được tiến hành

en: when creating, same as --old-archive; when extracting, same as --no-same-owner
vi: khi tạo, giống như « --old-archive »
    khi giải phóng, giống như « --no-same-owner »

en: when listing or extracting, list each directory that does not match search criteria
vi: khi liệt kê hay giải phóng, liệt kê mỗi thư mục không tương ứng với tiêu chí tìm kiếm

en: wildcards do not match `/'
vi: ký tự đại diện không tương ứng '/'

en: wildcards match `/' (default for exclusion)
vi: ký tự đại diện tương ứng '/' (mặc định để loại trừ)

en: write
vi: ghi

en: write error
vi: lỗi ghi
